TSO - Cộng đồng thủy sinh online   

Go Back   TSO - Cộng đồng thủy sinh online > KỸ THUẬT CHĂM SÓC BỂ > Rêu tảo và các bệnh của cây

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 07-05-2011, 11:01:PM
migoicuudoi's Avatar
migoicuudoi migoicuudoi is offline
Thành viên

migoicuudoi will become famous soon enough
Cho hỏi trên cái thành hồ của mình có bám 1 số rêu hay gì đó ko biết nữa hình dáng tròn tròn ko màu cứ đung đưa trong nước . Cho hỏi nó là gì xử lý như thế nào ?
Old 14-06-2011, 09:16:AM
trongthuan0311's Avatar
trongthuan0311 trongthuan0311 is offline
Thành viên

trongthuan0311 will become famous soon enough
chào mày aCe. Em cũng vừa setup ho dc 1 tuần và thôg số hồ là ( 125*35*50, sai 3 bong jebo 1m2, mo 8 tieng 1 ngay, nền trôn, nuôi chủ yếu là TCN )
hiện nay TCN đã ra tot, nhưng ngược lại dứoi gốc chân trâu nhật, trên lá của các loại cây khác thì đang bị bệnh dịch rêu ( theo nguyên cứu của em là rêu tóc nâu, nố có dạng sợi, 1 đống bùi nhùi màu nâu, nhớt và xuất hiện nhiều. Bám vào ko cho TCN lớn nổi luôn, nhiu lắm mấy anh oi )
Em rất bối rối nên đã ra mua 6 con bút chì và hôm nay chết mất 1 con, 1 con tỳ bà buom và 2 em bình tích ). Vừamua hwa, vậy ai có cao kiến gì thi góp ý thêm cho em để e diệt tụi nó mau. Vì nuôi CTN để ngắm mà tụi nó bám cú nhu màn nhện vây. Em gõ bằng tay ko suể. À trên thành bể kính bị bọn gì màu xanh nhưng mọc ra nhu sợi tóc tấn công cũng ác lắm

Vạy em xin mấy anh ai có cao kiến gì về việc thêm cá, hoặc thay nước. Chứ em sọ chậm trễ thì hồ em ko qua mùa trăng này. Tội đám TCN quá
Old 18-08-2011, 09:36:AM
tinhte123's Avatar
tinhte123 tinhte123 is offline
Thành viên

tinhte123 is on a distinguished road
nhà em cây lũa nó bị mốc trắng nhìn ghê lắm, không biết bị gì anh cứu em với
Old 18-08-2011, 09:45:AM
hathuong's Avatar
hathuong hathuong is offline
Thành viên

hathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to behold
Trích:
Nguyên văn bởi trongthuan0311 View Post
chào mày aCe. Em cũng vừa setup ho dc 1 tuần và thôg số hồ là ( 125*35*50, sai 3 bong jebo 1m2, mo 8 tieng 1 ngay, nền trôn, nuôi chủ yếu là TCN )
hiện nay TCN đã ra tot, nhưng ngược lại dứoi gốc chân trâu nhật, trên lá của các loại cây khác thì đang bị bệnh dịch rêu ( theo nguyên cứu của em là rêu tóc nâu, nố có dạng sợi, 1 đống bùi nhùi màu nâu, nhớt và xuất hiện nhiều. Bám vào ko cho TCN lớn nổi luôn, nhiu lắm mấy anh oi )
Em rất bối rối nên đã ra mua 6 con bút chì và hôm nay chết mất 1 con, 1 con tỳ bà buom và 2 em bình tích ). Vừamua hwa, vậy ai có cao kiến gì thi góp ý thêm cho em để e diệt tụi nó mau. Vì nuôi CTN để ngắm mà tụi nó bám cú nhu màn nhện vây. Em gõ bằng tay ko suể. À trên thành bể kính bị bọn gì màu xanh nhưng mọc ra nhu sợi tóc tấn công cũng ác lắm

Vạy em xin mấy anh ai có cao kiến gì về việc thêm cá, hoặc thay nước. Chứ em sọ chậm trễ thì hồ em ko qua mùa trăng này. Tội đám TCN quá
thả thêm cá đi bạn.giảm lượng đèn và thơi gian chiếu đèn lại cộng thêm thay nước hằng ngày sẽ cải thiện tình hình.như mình thì sẽ thả cá ăn rêu vào tắt hẳn đèn 2 ngày thay nước trong 2 ngày đó chỉ sợ bạn không dám làm.hoặc lì lợm hơn nữa mua 1 lốc oxi già cho hết vào nước vài tiếng rồi thay nước chơi liều sẽ ăn nhiều.
Old 18-08-2011, 09:51:AM
MR.S's Avatar
MR.S MR.S is offline
Thành viên

MR.S is on a distinguished road
Trích:
Nguyên văn bởi hathuong View Post
thả thêm cá đi bạn.giảm lượng đèn và thơi gian chiếu đèn lại cộng thêm thay nước hằng ngày sẽ cải thiện tình hình.như mình thì sẽ thả cá ăn rêu vào tắt hẳn đèn 2 ngày thay nước trong 2 ngày đó chỉ sợ bạn không dám làm.hoặc lì lợm hơn nữa mua 1 lốc oxi già cho hết vào nước vài tiếng rồi thay nước chơi liều sẽ ăn nhiều.
Không biết bạn hathuong có áp dụng cách này không nữa mà bữa qua nhà thằng bạn nó bản mới mua 300 lá dxlk của ha thuong về bỏ thùng rác hết.
Old 18-08-2011, 10:55:AM
hathuong's Avatar
hathuong hathuong is offline
Thành viên

hathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to beholdhathuong is a splendid one to behold
hồ nuôi tép nên không dám xử lý rêu hại.dxlk chỉ bị dính vài lá rêu trùm đen thôi xịt ok già vào là hết thôi hoặc cắt bỏ đi.
Old 09-10-2011, 09:48:AM
phi long's Avatar
phi long phi long is offline
Thành viên

phi long has a spectacular aura aboutphi long has a spectacular aura aboutphi long has a spectacular aura about
không biết dùng đèn uv liên tục có hại j ko các a e
Old 09-10-2011, 09:59:AM
sulawasi's Avatar
sulawasi sulawasi is offline
Cựu thành viên

sulawasi is on a distinguished road
nhà mình cũng bị rêu tóc nhưng ít thôi
Old 15-11-2011, 04:58:PM
Danter's Avatar
Danter Danter is offline
Thành viên

Danter has a spectacular aura aboutDanter has a spectacular aura about
Trích:
Nguyên văn bởi migoicuudoi View Post
Cho hỏi trên cái thành hồ của mình có bám 1 số rêu hay gì đó ko biết nữa hình dáng tròn tròn ko màu cứ đung đưa trong nước . Cho hỏi nó là gì xử lý như thế nào ?
đó là thủy túc, lá tròn để bắt con trùng nhỏ xíu trong nước ko hại gì chỉ ko đẹp lắm thoi. lấy thủ công là hết
Old 18-01-2012, 06:56:PM
nicco's Avatar
nicco nicco is offline
Thành viên

nicco is on a distinguished road
hjhj kiến thức bổ ích quá cám ơn anh Tiên nè

Bookmarks

User Tag List

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn